Bài thơ Ngày ngày qua đâu rồi?(Bế Kiến Quốc): Em cố tờ lịch cũ: Ngày ngày qua đâu rồi, Ra ngoài sảnh căn vặn tía, Xoa đầu em, tía mỉm cười. Ngày ngày qua ở lại, Trên cành hoa vô vườn, Nụ hồng phát triển mãi, Đợi cho tới ngày lan hương…Bài thơ Em học tập vẽ(Phan Thị Diên): Hôm ni vô lớp học tập, Với giấy tờ white, cây bút màu sắc, Nắn nót em ngồi vẽ, Lung linh khung trời sao. Vẽ ông trăng bên trên cao, Rải ánh vàng đẫy ngõ, Vẽ cánh diều no bão, Vi vu thân thuộc trời xanh rờn.Bài thơ Hạt gạo thôn tao (Trần Đăng Khoa): Hạt gạo thôn tao, Có vị phù tụt xuống, Của sông Kinh Thầy, Có hương thơm sen thơm ngát, Trong hồ nước nước đẫy, Có điều u hát, Ngọt bùi đắng cay…Hạt gạo thôn tao, Có bão mon bảy, Có mưa mon tía, Giọt những giọt mồ hôi tụt xuống, Những trưa mon sáu, Nước như ai nấu nướng, Chết cả cá cờ, Cua ngoi lên bờ, Mẹ em xuống cấy…
Bình luận